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1. UTANGULIZI 

Toleo hili la mwongozo linahusika sana na shughuli za karani wa kanisa mahali 

hasa zile anazozifanya kwa kupitia mfumo wa ACMS. Utakapokuwa katika 

kujifunza yale yaliyoandikwa humu ndani, utagundua Kamba kuna maelezo ya 

ziada yatakayokuwa yakitolewa kwa njia ya picha ya kile kitakachoonekana katika 

komputa yako, baadhi ya picha hizi hazitakuwa na maelezo lakini jaribu 

kuzitumia na uone matokeo ya kufanya hivyo yako namna gani. Jaribu kwenda 

katika sehemu ya Reports na uone nini kinatokea au unaweza kufanya ukiwa 

kama karani katika mfumo huu wa ACMS. 

 

Ikiwa utahitaji msaada wa karibu zaidi kuhusu ACMS, tafadhali wasiliana na 

viongozi wa ACMS waliowekwa kwa ngazi ya kila kanda. Kama hupati msaada 

wowote au hujui kiongozi wako ni nani, tafadhali sana tuma ujumbe wa barua 

pepe kupitia: acms@sncadventist.or.tz  kwa msaada Zaidi au tuma ujumbe 

WhatsApp kwa namba +255620305729 na +255 754 353 736. 

 

2. KUINGIA KWENYE MFUMO WA ACMS 

Timu ya IT’s na kamati ya mawasiliano toka conferensi ndiyo wanauwezo wa 

kukupa uwezo kama karani wa kanisa mahalia kuingia kwenye mfumo wa 

ACMS wataanza kukutengenezea akaunti yako (watakufanyia usajili). Hivyo 

makalani wa kanisa wanapaswa kutuma taarifa zao ikiwa ni Majina kamili, 

kanisa lako mtaa wako, barua pepe (E-mail) namba ya simu mwaka wako wa 

kuzaliwa ndipo Utapokea ujumbe kwa njia ya barua pepe uliyowapatia wasajili 

wako; kutakuwa na ujumbe unaokuelekeza kuisajili akaunti yako na unapokuwa 

umemaliza kuisajili akaunti yako,au utapewa username na password zako na 

utatakiwa  kutembelea tovuti hii:  www.acmsnet.org  ili uingie kwenye mfumo. 

ZINGAZIA: unapoingia tu kwenye ACMS, unaweza ukajikuta uko kwenye uwanja 

wa kuanza kufanya kazi moja kwa moja, kabla ya hapo kiongozi wako anapaswa 

kwanza akupatie uwezekano wa kuweza kushughulika na kazi za ushirika wa 

kanisa. 

 

Utakapotembelea tovuti iliyoandikwa hapo juu, utakuta sehemu imeandikwa 

Sign in to Use ACMS, Ingiza username na password kisha bofya 

mailto:acms@sncadventist.or.tz
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palipoandikwa Sign In: hakikisha ukurasa unao upata unalinganga na hayo 

maneno ili kuepuka kuingia mifumo mingine inayofanana na huu ili kuepuka 

usumbufu. 

 
 

1: username inaweza kuwa email address yako au ile uliyotengenezewa mfano   mandelem au ina 

weza ikawa barua pepe yako mandelemusa@gmail.com 

2: password ni ile utakayo kuwa umepewa zingatia  “case sensitivity” kama ilikuwa herufi kubwa basi 

hakikisha unaiweka kumbuka kuwa nyanza2020 iko tofauti na Nyanza2020 na iko tofauti na Nyanza 

2020 

3: kitufe kinakuwezeza kuingia kwenye mfumo 

 

VITU MUHIMU UKIINGIA KWA MARA YA KWANZA KWENYE   MFUMO UNAVYO TAKIWA 

KUVICHUNGUZA 

1: Majina yako 

2: Kanisa na mtaa wako 

3: Habari za jumla ambopo hapa inakupa idadi ya washiriki wako, taarifa za uhamisho na ripoti 

nyingine nyingi. 

mailto:mandelemusa@gmail.com
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3. SHUGHULI ZA USHIRIKA KATIKA MFUMO 

 
Mfumo wa ACMS umetengenezwa ili kusaidia kazi ya usimamizi wa Ushirika wa 

Waadventita Wasabato katika kanisa mahalia. Shughuli zote za ushirika 

zinapatikana mahali palipoandikwa Member: 

 

 

 

 

Ongeza mshiriki mpya kwa kubofya mahali palipoandikwa Search/New 

chini ya kimshale kwenye neno lililoandikwa Member: 
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Kisha, bofya mahalipalipoandikwa New Member upande wa kulia - juu wa screen yako: 
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Taarifa Za Msingi Unapoongeza Mshiriki Mpya. 

Unaposajili mshiriki mpya taarifa za muhimu kuwa nazo ni Majina Yake (Kama 

yalivyo katika kitabu cha ushirika), Tarehe ya Kuzaliwa, Jinsia na taarifa za 

Mawasiliano. 

Kama mshiriki huyu mpya anaingia kanisani kwako kwa njia ya ubatizo “Baptism” 

au kubatizwa tena “Rebaptism” hakikisha una tarehe ya ubatizo (Date of 

ceremony) na tarehe alipopitishwa kwa kura kuwa mshiriki wa kanisa (Date), Jina 

la Mchungaji aliyembatiza na mahali alipobatiziwa kwa usahihi. 

Endapo itatokea kuwa mshiriki huyu alibatizwa zamani au aliingia kanisani kwako 

kwa kuhamisha ushirika zamani na hauna baadhi ya taarifa hizi kwa usahihi basi 

inashauriwa kuwa umuingize kama mshirika anaehamishwa “Adjustment”. 

Hata hivyo, kabla ya kusajili mshiriki tunatakiwa kuhakikisha kwamba bado 

hajasajiliwa na hivyo basi bofya mahali palipoandikwa Search. Kama mshiriki huyu 

amesajiliwa kama mshiriki wa kanisa jingine, jina lake na taarifa zake zitaonekana, la 

sivyo hakuna kitakachoonekana kumuhusu, ndipo utaendelea na hatua nyingine. 

Sehemu iliyoandikwa No phonetic search itausaidia mfumo kufanya kazi ya 

kutafuta kwa haraka zaidi, hasa pale unapotafuta jina ambalo unauhakika na jinsi 

mpangilio wa herufi zake ulivyo bila kukosea herufi kubwa au ndogo. Hii inaweza 

kuwa njia rahisi zaidi ya kutafuta majina ambayo yana herufi za kawaida. Mfano; 

hapa chini tunalitafuta jina la Annah Mandele. 
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Baada ya kubofya Search, orodha itaonesha majina yanayokaribiana na jina 

unalolitafuta. Kama jina limeonekana utapaswa kufanya uchunguzi zaidi, ongea na 

huyo mshiriki, au mchungaji au ofisi za konferensi ili upate ushauri wa jinsi ya 

kufanya maana huyo mtu tayari ni mshiriki. Kama mshiriki hakuonekana katika 

orosha baada ya kumtafuta, bofya mahali palipoandikwa Not Found: 
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Baada ya kubofya Not Found, Program itafungua fomu ambayo inahitaji, Anuani, 

Mawasiliano, Taarifa nyingine zaidi na Taarifa zinazohusu ushirika wake msajiliwa. 

Kwa habari ya Taarifa kumhusu mshiriki Jina lake linahitaji, Jina la ukoo/la tatu 

linahitajika, Jinsia inatakiwa kufahamika, Tarehe ya kuzaliwa, Nchi aliyozaliwa na 

jinsi alivyofanyika kuwa mshiriki (taarifa hizi ni muhimu ili usajili kufanyaka). Hata 

hivyo jaza taaifa zote kwa kadri inavyowezekana maana taarifa nyingi zaidi 

zitarahisisha zaidi huduma za ACMS. 
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Baada ya kujaza taarifa zote bofya Save na kisha ikiwa hukusahau baadhi ya 

taarifa ya muhimu utaona ujumbe unaosema Success ujumbe huu utakuwa 

upande wa juu wa screen yako ya komputa na utakuja juu ya mstari mpana wa 

kijani. Kama ukija ujumbe unaosema error fanya marekebisho na kisha bofya 

mahali palipoandikwa Save ili uone kama marekebisho yote yamefanyika na 

imeleta ijumbe wa Success. 

ZINGATIA: Waulize viongozi wa ACMS katika kanda yako kuhusu namna ya 

kuwaunganisha watu pamoja hasa wale wa familia moja. 

3.2. Kutafuta 
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Mara nyingi utakuwa unamtafuta mshiriki hai katika kanisa lako mahalia. Hata 

hivyo, ikiwa utaondoa alama ya vema/tiki kwenye kiboksi kilichoandikwa Local, jina 

litatafutwa katika orodha zote ulizoruhusiwa kuzisimamia au kuzitazama, na kama 

ukiondoa alama ya vema/tiki kwenye kiboksi kilichoandikwa Active, program 

itatafuta watu ambao walikwisha kuondolewa ushirika wao. 

 

KUMBUKA: Katika baadhi ya Konferensi na Misheni mshiriki hahesabiki kuwa 

washiriki mpaka wapitishwa na konferensi husika. Ikiwa konferensi yako 

inautaratibu huo hakikisha unawasiliana na katibu wako wa konferensi ili 

awarushusu watu hao kuonekana kama washiriki hai. 

 
Katika kutafuta jina mtu anaweza kuandika jina kamili au sehemu ya jina. Kwa 

mfano, "John Magembe", mtu anaweza kuandika "John" au akaandika 

"%Magembe". Katika mfano wa mwisho alama hii ya % inamaanisha "sijui jina la 

kwanza ila jina la mwisho ni  ..................................... " 
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NOTE: Ili uipate orodha yote ya washiriki wako wa kanisa mahalia, usiingize 

jina lolote. Bofya tu mahali palipoandikwa Search, hapo ndipo majina yote ya 

washiriki wako yataonekana. Mfano huu hapa chini unaonesha majina yote saba ya 

washiriki wa kanisa letu la mfano, na katika orodha kama hii unaweza kubofya 

kichwa cha habari katika jedwali ili kuonesha mpangiilio wa majina kulingana na 

taarifa unayohitaji. 
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3.3. Kubadilisha baadhi ya Taarifa ya Mshiriki 
Unapopokea baadhi ya mabadiliko yanayomuhusu mshiriki wako, kwa mfano 

mabadiliko ya anuani ya barua pepe, au unataka kuweka picha yake ambayo 

hapo kwanza hukuiweka unaweza kufanya hivyo kwa kubofya mahali penye 

kialama cha kalamu kama hiki hapa:          alama hii iko kando tu kidogo na 

jina la muhusika unayetaka kubadilishia taarifa zake. Ingaza taarifa unazotaka 

kubadilisha na kisha bofya mahali palipoandikwa Save. 

 

 

 

 

Dondoo: Ili kuwatia moyo washiriki kuleta taarifa zinazohitajika, tengeneza "fomu 

ya usajili" kwa ajili ya kanisa lako na uitawanye kwa kila mshiriki na uwaombe 

wairejeshe wakiwa wana maoni na wakiwa wameijaza. Fomu hii utaipata mahali 

hapa kwenye mfumo: Reports  Member  Member Reports  Registration Form. 
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3.4. Kuondoa /Kufuta Ushirika 

Ikiwa mtu amelala mauti, au kanisa limepigia kura kuondolewa kwa ushirika 

wake au kwaamba hakulikani alipo bofya alama hii  (Alama hii inaitwa 

Transaction Button) kando tu ya jina lake katika orodha ya washiriki mahali 

penye dots 3: 
 

 

 
Baada ya kubofya kitajitokeza kijidirisha kingine chenye muhtasari wa taarifa 

za muhimu zinazomuhusu muhusika na itakupatia ruhusa ya kuchagua 

kufanya mojawapo kati ya haya mambo manne: 
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Death – Bofya hapo ikiwa mtu amelala mauti, unapobofya mahali hapo program 

itamletea karani wa kanisa kuandika tarehe ya kifo cha mshiriki. 

Censure and Removal (Makaripio & Kufuta Ushirika) – Bofya hapa kulingana na 

maelekezo yanayotolewa katika Sura ya 7 ya mwongozo wa Mwongozo wa Kanisa la 

Waadventista Wasabato. 

Missing – Sehemu hii itamruhusu karani kutekeleza kile ambacho mwongozo wa 

kanisa unasema katika sura ya 6 na ya 7 kuhusiana na watu wasiojulikana walipo 

(Angalia katika Kipengele cha 3.6 kwa maelezo zaidi kuhusiana na hili). 
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3.5. Uhamisho 

Hatua za uhamisho zitaanza mara tu mshiriki anapokuwa amehamia kanisa jingine 

na kuongea na karani wake wa kanisa. Wewe kama karani unayempokea mshiriki 

huyo, nenda sehemu iliyoandikwa Member na kisha bofya mahali palipoandikwa 

Transfer. Baada ya hapo bofya mahali palipoandikwa Transferring to our church 

na hapo utakuwa umeanza hatua za kuuleta ushirika wake kanisani kwako. 

 

 

 
Hapo mahali palipoandikwa Transferring to our church,ingiza jina la 

kanisa mahali ulipo ushirika wa huyu anayehama kwa wakati huo, andika 

pia jina lake na kisha bofya mahali palipoandikwa Search: 
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Bofya upande wa kushoto wa jina husika (itatokea alama ya vema/tiki) kisha bofya 

mahali palipoandikwa Include na hapo utakuwa umetuma ombi la kuomba ushirika 

wa muhusika kutoka kwa kanisa lake mahalia. Tazama kielelezo chake hapa: 
 

 

 

Kanisa linalopaswa kutuma jina la ushirika litapokea ujumbe wa ombi la 

uhamisho wa ushirika na watatakiwa kupitisha kuhama kwa jina hilo. Wao 

watakwenda kwenye mtandao wa ACMS na kuofya sehemu iliyoandikwa 

Transferring out of our church. watabofya sehemu ya ombi la uhamisho wa 

mshiriki, wataingiza tarehe na namba ya ajenda ya kupitisha ushirika wake na 

ndipo watabofya neno Send. 

Kwa upande wa kanisa lako, yaani kanisa linalopokea ushirika, mtapokea ujumbe 

kwamba mshiriki ameruhusiwa kuhamisha ushirika kuja kanisani kwako na sasa 

mtapaswa kumpigia kura ya kumpokea kama mshiriki. Ile sehemu ya Transferring 

to our church itaonesha maombi yote ya uhamisho ambayo yako tayari 

kukubaliwa yakiwa na ujumbe huu: Sent/Granted. Baada ya kanisa kupiga kura ya 

kumpokwa, bofya kiboksi kushoto mwa jina la muhusika (itatokea alama ya 

vema/tiki) ingiza tarehe ya kura na namba ya agenda na kisha bofya Accept: 
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Utakuja ujumbe ulioandikwa Success utaonekana katika komputa yako ikiwa 

mshiriki amefanikiwa kuhama. Kama umepata ujumbe unaooonesha Error, 

fuata maelekezo au wasiliana na wataalam wa ACMS ili upate msaada zaidi. 
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KUMBUKA: Makanisa yenye ACMS ndiyo yatakayofanikiwa kutumia program hii. 

Ikiwa kanisa lako halijasajiliwa katika mfumo huu wa ACMS tafadhali wasiliana na 

wahusika wa ACMS katika eneo lako ili kupata utaratibu wa uhamisho uliopo. 

 

3.6. Wasiojulikana walipo 
ACMS inaweza kusaidia kwa habari ya wale wasiojulikana mahali walipo. Kwa 

kuwaruhusu makarani kuonesha orosha ya wale wasiojulikana walipo, makarani 

wengine wanaweza kuonesha mahali muhusika alipo. Ili kulifanya hili Nenda 

kwenye New kisha nenda kwenye Absent Member kisha muweke mtu 

katika orodha ya watu wasiojulikana walipo. 

 

 

 

 
Ili kumuweka mtu katika orodha ya watu wasiojulikana walipo bofya mahali 

palipoandikwa Add to Absent Member List, andika jina la mshiriki na kisha bofya 

Search: 
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Ingiza tarehe kanisa lako mlipoanza kumtafuta mshiriki huyu rasmi (Inaweza ikawa 

ni tarehe hii ambayo unashughulika na kumtafuta katika ACMS au tarehe flani hapo 

kabla). Mwongozo wa kanisa unashauri kwamba mtu muhusika aanze kutafutwa 

miaka miwili kabla ya kuondolewa kwa jina lake ktk ushirika. 

Nenda kwenye jina unalolitafuta na kisha bofya Include. Hata kama kanisa lako 

wamekuwa wakimtafuta mtu huyo kwa miaka miwili sasa, bado ACMS 

itaendelea kuhitaji mtu huyo atafutwe tena angalau kwa siku zingine 90. Bofya 

kiboksi kushoto mwa jina husika na utaona alama ya vema/tiki 

kisha bofya Include. 
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Baadhi ya makanisa katika Konferensi yako, wanaoweza kusaidia kumtafuta/kumpata 

mtu huyo, wanaweza kutoa taarifa kwa kupitia mwishoni kabisa mwa jina la mtu 

anayetafutwa. Ikiwa jina husika lina maandishi yaliyokolezwa, maana yake mtu flani 

ameandika taarifa flani kumuhusu anayetafutwa. Ili kuiona taarifa hiyo bofya palepale 

kwenye kile kialama cha kwanza. 

Ikiwa unataka kulifuta jina kutoka orodha ya wanaotafutwa, bofya  mbele kidogo 

tu baada ya jina husika. 

 

Ikiwa jina la muhusika limetafutwa kwa miaka miwili na hajapatikana (Tangu tarehe 

rasmi ilipowekwa ili kumtafuta),na tayari muhusika amewekwa kwenye orodha ya 

wasiojulikana walipo katika ACMS kwa siku 

90, kanisa lako mahalia wanaweza kupiga kura ya wale wasiojulikana walipo, 

mnaweza kupiga kura ya kutokujulikana alipo. Mara tu baada ya kulipigia kura, 

bofya katika kiboksi kushoto kidogo tu, kabala ya jina lake ya jina lake. Ingiza Tarehe 

ya mliyopiga kura kwenye "transaction date" na namba ya ajenda kwenye "minute 

number" na kisha bofya mahali palipoandikwa “Update”: 

 

Kumbuka: Njia nyignine ya kuwaweka watu katika orodha ya Wasiojulikana 

walipo "Absent Member List" ni kubofya alama hii mara  tu baada ya 
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jina lake katika orodha ya majina ya washiriki au baada ya kulitafuta na 

kisha bofya sehemu iliyoandikwa "Missing" kama inavyooneshwa katika 

Sehemu 3.4. 

3.7. Majina Yanayojirudia mara Kadhaa 

Ikiwa umegundua kwamba kanisa lako limeingiza taarifa za mtu mmoja mara mbili 

katika ACMS Wasiliana na viongozi wako wa ACMS nao watalitazama tatizo na 

kukushauri juu ya njia bora zaidi ya kuliondoa tatizo hilo. Usijisikie vibaya kutoa taarifa 

wala pasiwe na ugumu katika kufanya hivyo kwani ni heri kutoa taarifa kuliko kuwa 

na ushirika wa mtu mmoja mara mbili. 
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4. SHUGHULI ZA KANISA 
Ilii kutazama na kupata taarifa zinazohusiana na anuani za kanisa jingine, au 

kuongeza taarifa flani kuhusiana na kanisa lako, nenda kwenye sehemu 

iliyoandikwa Church : 

 

 
 

 

Ingiza jina la kanisa, au sehemu ya jina la kanisa, chagua au acha sehemu zenye 

viboksi vya kufanyia mchujo wa kile unachotafuta na kisha bofya Search. Bofya 

kialama cha Edit chenye mwonekano wa kalamu na kisha jaza taarifa 

unazohitaji kulihusu kanisa lako au kanisa jingine: 
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Ukurasa unaohusika ana taarifa za kanisa utakupatia fursa ya kuona au kuweka picha ya 

kanisa, mtaa, anuani, taarifa za mawasiliano, muda wa huduma na mengine zaidi. 
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5. Maofisa wa Kanisa 

Tunapokuwa na orodha kamili ya viongozi wa kanisa ni rahisi kuwabaini katika 

mtandao wa ACMS. Nenda sehemu iliyoandikwa Departments kisha bofya 

Church Officers: 

 

 

 
Ili kumuweka mtu katika orodha ya viongozi bofya New mahali flani 

juu upande wa kulia penye alama ya + 
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Ingiza sehemu au jina lake kamili kisha bofya mahali palipoandikwa Search: 

 

 
Katika orodha ya majina yaliyoonekana, bofya Select mbele ya jina unalotaka: 

Ingiza tarehe (tarehe anayoanza kazi) na tarehe anayotazamiwa kuachia uongozi 

(unaweza pia kuiacha tarehe hii bila kujaza kama haitaleta shida), chagua idara yake, 

na pia boya mahali penye box la ACMS Access. Hapo utakuwa umewapatia 

uwezekano wa kuitumia ACMS kwa mambo yanayowahusu, baada ya hapo bofya 

Save: 

 

 

Bwana awabariki mnapoendelea kufanyia mazoezi features mbalimbali za ACMS ili 

kujijengea uwezo zaidi kwenye mfumo huu. 
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